Trong họ cảm biến đo hạt tại chỗ HSLIS, HSLIS-M100e là model có ngưỡng kích thước lớn nhất — bắt đầu từ 0,1 µm, trong khi hai model còn lại xuống tới 0,065 µm và 0,05 µm. Nghe qua thì đó là bản “kém nhạy nhất”. Nhưng khi môi chất là hoá chất ăn mòn của dây chuyền bán dẫn ướt, M100e lại thường là lựa chọn đúng — và lý do nằm ở một con số ít người để ý: thể tích mẫu đi qua vùng đo mỗi phút.
Đo hạt trong hoá chất khác đo trong nước ở chỗ nào
Một hệ giám sát tiểu phân trong dung dịch phải giải quyết ba bài toán cùng lúc: nhìn thấy hạt đủ nhỏ, sống sót trong môi chất, và đo đủ lâu để con số có ý nghĩa thống kê. Với nước khử ion, bài toán thứ hai gần như không tồn tại — nước DI không ăn mòn gì. Vì vậy nhà thiết kế được rảnh tay đẩy độ nhạy xuống thấp nhất có thể.
Sang hoá chất quy trình ướt — các dung dịch tẩy rửa gốc axit và bazơ, dung môi, và đặc biệt là axit flohydric (HF) — thứ tự ưu tiên đảo lại. Mọi bề mặt tiếp xúc với dòng chảy đều phải chịu được môi chất trong nhiều năm, kể cả cửa sổ quang học mà chùm laser đi qua. Ràng buộc vật liệu này chi phối toàn bộ thiết kế buồng đo, và nó đặt ra một giới hạn thực tế cho ngưỡng kích thước nhỏ nhất mà cảm biến có thể công bố một cách trung thực.
Điểm khác biệt thứ hai là cách lấy mẫu. HSLIS là cảm biến in-situ — viết tắt của High Sensitivity Liquid In-Situ, nghĩa là đo trực tiếp trên đường ống, không rút mẫu ra cốc rồi mang đi đo. Không có bước trung gian nào để dung dịch kịp nhiễm bẩn từ dụng cụ chứa, và không có độ trễ giữa lúc sự cố xảy ra với lúc bạn biết. Đổi lại, cảm biến phải nằm trong đường ống thật, chịu áp suất thật, và chịu hoá chất thật.

HSLIS-M100e đo gì, và đo bằng cách nào
PMS HSLIS-M100e là cảm biến đo hạt tại chỗ 4 kênh cho hoá chất, với các ngưỡng kích thước 0,1 — 0,2 — 0,5 và 1,0 µm. Thiết bị hoạt động ở lưu lượng tối ưu 300 ml/phút ±10%, và phần dòng chảy thực sự đi qua vùng chiếu laser là 1% thể tích dòng, tương đương 3 ml/phút.
Đặt cạnh hai model còn lại của họ HSLIS, bức tranh trở nên rõ ràng:
| Hạng mục | HSLIS-M50e | HSLIS-M65e | HSLIS-M100e |
|---|---|---|---|
| Môi chất thiết kế | Nước khử ion (DI/UPW) | Chất lỏng ăn mòn | Hoá chất ăn mòn |
| Số kênh | 4 kênh | 4 kênh | 4 kênh |
| Ngưỡng kích thước | 0,05 / 0,1 / 0,15 / 0,2 µm | 0,065 / 0,1 / 0,15 / 0,2 µm | 0,1 / 0,2 / 0,5 / 1,0 µm |
| Lưu lượng tối ưu | 100 ml/phút ±10% | 100 ml/phút ±10% | 300 ml/phút ±10% |
| Thể tích mẫu qua vùng đo | 0,25% dòng — 0,25 ml/phút | 0,6% dòng — 0,6 ml/phút | 1% dòng — 3 ml/phút |
| Tương thích HF | — | Có | Có |
| Kết nối | eSeries — Ethernet trên hạ tầng mạng sẵn có, tương thích phần mềm Facility Net | ||
Ba dòng đáng chú ý nhất là ngưỡng kích thước, lưu lượng và thể tích mẫu. Chúng không đi cùng chiều: model nhạy nhất lại là model lấy mẫu ít nhất.

Nghịch lý độ nhạy: vì sao ngưỡng 0,1 µm lại hợp lý
Độ nhạy chỉ trả lời câu hỏi “hạt nhỏ đến đâu thì máy còn thấy”. Nó không trả lời câu hỏi quan trọng hơn trong vận hành: “trong mười phút vừa rồi máy đã soi qua bao nhiêu dung dịch”. Câu hỏi thứ hai được quyết định bởi thể tích mẫu, và ở đây khoảng cách giữa ba model là rất lớn:
- M100e — 3 ml/phút, tức 30 ml sau 10 phút.
- M65e — 0,6 ml/phút, tức 6 ml sau 10 phút.
- M50e — 0,25 ml/phút, tức 2,5 ml sau 10 phút.
Chênh lệch giữa M100e và M50e là 12 lần. Với dòng hoá chất đã lọc tốt, nơi nồng độ hạt rất thấp, đây là khác biệt giữa việc thu được một con số có thể vẽ thành xu hướng và việc thu được một chuỗi số gần như toàn số không, thỉnh thoảng nhảy lên một rồi lại về không. Chuỗi số thứ hai vẫn “đúng” về mặt vật lý, nhưng không dùng để phát hiện sớm được: bạn không phân biệt nổi biến động thật với dao động ngẫu nhiên của phép đếm.
Vì vậy cách chọn model đúng không phải “lấy con nhạy nhất trong tầm giá”, mà là đặt hai câu hỏi theo thứ tự:
- Kích thước hạt nào thực sự có ý nghĩa với công đoạn này? Nếu tiêu chí chấp nhận của quy trình đặt ở 0,1 µm trở lên, thì một máy nhìn được 0,05 µm không mang lại quyết định nào khác.
- Ở kích thước đó, tôi cần soi bao nhiêu dung dịch mỗi ca để con số đủ vững? Đây mới là chỗ M100e tạo khác biệt.
Nói cách khác, M100e không phải bản rút gọn của M65e. Nó là một thiết kế đánh đổi có chủ đích: hy sinh ngưỡng nhỏ nhất để đổi lấy lưu lượng gấp ba và thể tích mẫu gấp năm.
Tương thích hoá chất ăn mòn, kể cả HF
Cả M100e và HSLIS-M65e đều được công bố tương thích với dung dịch ăn mòn, bao gồm axit flohydric. Đây là ranh giới thực tế tách hai model này khỏi HSLIS-M50e vốn dành cho nước khử ion.
HF là phép thử khắc nghiệt nhất trong nhóm hoá chất ướt vì nó tấn công thuỷ tinh và thạch anh — đúng những vật liệu quang học thông thường. Một cảm biến quang học muốn sống trong HF phải xử lý được vấn đề cửa sổ đo, chứ không chỉ vấn đề đường ống. Khi lập danh sách thiết bị, hãy coi “tương thích hoá chất ăn mòn” là một hạng mục cần đối chiếu với danh mục hoá chất cụ thể của nhà máy bạn, không phải một nhãn dán chung: nồng độ, nhiệt độ vận hành và thời gian tiếp xúc đều là biến số, và Techmaster đối chiếu giúp bạn theo tài liệu kỹ thuật của hãng trước khi chốt cấu hình.
Nếu bài toán của bạn là lấy mẫu hoá chất theo lô ở 20 nm thay vì giám sát liên tục trên đường ống, hướng thiết bị sẽ khác hẳn — đó là địa hạt của máy đếm hạt hoá chất PMS Chem 20 ghép với bộ lấy mẫu xi-lanh, không phải của cảm biến in-situ.

Đưa cảm biến vào hệ giám sát: eSeries và Ethernet
Cả ba model HSLIS đều thuộc dòng eSeries, nghĩa là chúng giao tiếp qua Ethernet và chạy được trên hạ tầng mạng sẵn có của nhà máy, tương thích với phần mềm PMS Facility Net. Chi tiết này quan trọng hơn vẻ ngoài của nó, vì hai lý do:
- Không phải kéo hạ tầng riêng. Cảm biến in-situ thường nằm rải rác theo tuyến ống hoá chất, ở những chỗ khó đi cáp chuyên dụng. Dùng lại mạng Ethernet hiện hữu cắt phần lớn chi phí lắp đặt.
- Dữ liệu về một chỗ. Giá trị của giám sát liên tục chỉ xuất hiện khi nhiều điểm đo được xem cùng một lúc, trên cùng một trục thời gian. Một cảm biến in-situ chạy độc lập và ghi log cục bộ chỉ là một máy đo đắt tiền.
Từ nền dữ liệu đó, việc phân tích xu hướng và điều tra sự cố mới làm được — và đây là lúc lớp phần mềm phân tích phát huy tác dụng thay vì chỉ lưu trữ số liệu.

Chọn M100e, M65e hay M50e
| Tình huống | Model phù hợp | Lý do quyết định |
|---|---|---|
| Giám sát liên tục hoá chất quy trình ướt, tiêu chí ở 0,1 µm trở lên | HSLIS-M100e | Thể tích mẫu 3 ml/phút cho số đếm đủ vững ở nồng độ thấp |
| Hoá chất ăn mòn nhưng cần nhìn xuống 0,065 µm | HSLIS-M65e | Vẫn tương thích HF, đổi lưu lượng lấy độ nhạy |
| Nước khử ion, cần ngưỡng nhỏ nhất | HSLIS-M50e | 0,05 µm; không đặt ra ràng buộc ăn mòn |
| Lấy mẫu hoá chất theo lô, không giám sát liên tục | Chem 20 + bộ lấy mẫu SLS | Bài toán lấy mẫu, không phải bài toán in-situ |
Một lưu ý cuối về lắp đặt: cảm biến in-situ chỉ chính xác khi lưu lượng qua vùng đo ổn định. Nếu điểm đấu nối của bạn nằm sau một van tiết lưu hay chịu dao động áp suất theo nhịp sản xuất, hãy đưa bộ điều khiển lưu lượng vào thiết kế ngay từ đầu thay vì xử lý sau khi thấy dữ liệu nhiễu.
Xem HSLIS-M100e · Hotline: 0908 173 345
Câu hỏi thường gặp
HSLIS-M100e đo được hạt nhỏ nhất bao nhiêu?
0,1 µm. Thiết bị có 4 kênh đo ở các ngưỡng 0,1 — 0,2 — 0,5 và 1,0 µm. Nếu quy trình của bạn cần nhìn xuống dưới mức đó trong môi chất ăn mòn, HSLIS-M65e với ngưỡng 0,065 µm là lựa chọn thay thế, đổi lại lưu lượng giảm từ 300 ml/phút xuống 100 ml/phút.
Vì sao model đo được hạt nhỏ hơn lại không phải lúc nào cũng tốt hơn?
Vì độ nhạy và thể tích mẫu là hai thứ khác nhau. M100e cho 3 ml dung dịch đi qua vùng đo mỗi phút, gấp 5 lần M65e và 12 lần M50e. Ở dòng hoá chất sạch, nồng độ hạt rất thấp nên số đếm thu được phụ thuộc chủ yếu vào lượng dung dịch đã soi qua. Máy nhạy hơn nhưng soi ít hơn sẽ cho chuỗi dữ liệu thưa, khó tách biến động thật khỏi dao động ngẫu nhiên.
Cảm biến in-situ khác máy đếm hạt lấy mẫu ở điểm nào?
Cảm biến in-situ đo trực tiếp trên đường ống, liên tục và theo thời gian thực, không có bước rút mẫu ra vật chứa. Nhờ đó loại bỏ nguy cơ nhiễm bẩn từ dụng cụ lấy mẫu và loại bỏ độ trễ phát hiện. Máy đếm hạt kiểu lấy mẫu thì linh hoạt hơn về vị trí và phù hợp cho kiểm tra theo lô hoặc theo dược điển, nhưng chỉ cho bạn một lát cắt tại thời điểm lấy mẫu.
HSLIS-M100e có đo được trong axit HF không?
Có. M100e được công bố tương thích với dung dịch ăn mòn bao gồm hydro florua. Tuy vậy nên đối chiếu cụ thể theo nồng độ, nhiệt độ vận hành và danh mục hoá chất thực tế của nhà máy trước khi chốt cấu hình, vì đây là các biến số ảnh hưởng tới tuổi thọ bề mặt tiếp xúc.
Có cần phần mềm riêng để chạy HSLIS không?
Không bắt buộc, nhưng nên có. HSLIS thuộc dòng eSeries giao tiếp Ethernet và tương thích phần mềm Facility Net, chạy được trên hạ tầng mạng sẵn có. Giá trị của giám sát liên tục chỉ xuất hiện khi nhiều điểm đo được tổng hợp trên cùng một trục thời gian để phân tích xu hướng, thay vì mỗi cảm biến ghi log riêng lẻ.






